The Shape of Water นำโด่งเข้าชิง 14 รางวัลจากเวที Critics’ Choice Awards ครั้งที่ 23

ภาพยนตร์โรแมนติก-แฟนตาซี The Shape of Water ของผู้กำกับกิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ ออกตัวแรง! นำโด่งเข้าชิงถึง 14 รางวัลจากเวที Critics’ Choice Awards ครั้งที่ 23 โดยสมาคมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ ซึ่งงานนี้กำลังจะจัดขึ้นในวันที่ 11 มกราคม และจะออกอากาศสดผ่านทางช่อง CW

The Shape of Water ได้เข้าชิงในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, แซลลี่ ฮอว์กินส์ เข้าชิงสาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม, ริชาร์ด เจนกินส์ เข้าชิงสาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม, ออคทาเวีย สเปนเซอร์ เข้าชิงสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม, กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ เข้าชิงทั้งสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมและสาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมร่วมกับวาเนสซ่า เทย์เลอร์, แดน ลอว์สเต็น เข้าชิงสาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม, พอล ดี. ออสเตอเบอร์รี่, เชน ไวเว และเจฟฟ์ เมลวิน เข้าชิงสาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม, ซิดนี่ โวลินสกี เข้าชิงสาขาตัดต่อยอดเยี่ยม, ลุยส์ เซคเวร่า เข้าชิงสาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม, สาขาออกแบบทรงผมและแต่งหน้ายอดเยี่ยม, สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม, สาขาภาพยนตร์ไซไฟน์หรือภาพยนตร์สยองขวัญยอดเยี่ยม สุดท้ายอเล็กซานเดอร์ เดสแพลท ได้เข้าชิงสาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ด้าน Call Me by Your Name, Dunkirk, Lady Bird และ The Post ต่างก็ได้เข้าชิงถึง 8 สาขา โดยทุกเรื่องที่กล่าวมานั้นถูกเสนอชื่อเข้าชิงสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมเช่นเดียวกับ The Shape of Water ด้วย ขณะที่ Blade Runner 2049 ก็ได้เข้าชิงถึง 7 สาขา ตามมาด้วย The Big Sick และ Three Billboards Outside Ebbing, Missouri ที่ได้เข้าชิง 6 สาขา ส่วน Get Out และ I, Tonya นั้นได้เข้าชิงทั้งหมด 5 สาขา

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Critics’ Choice Awards ครั้งที่ 23 ด้านภาพยนตร์แต่ละสาขา

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– The Big Sick
– Call Me by Your Name
– Darkest Hour
– Dunkirk
– The Florida Project
– Get Out
– Lady Bird
– The Post
– The Shape of Water
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
– ไทโมธี ชาลาเม็ต จากภาพยนตร์เรื่อง Call Me by Your Name
– เจมส์ ฟรังโก้ จากภาพยนตร์เรื่อง The Disaster Artist
– เจค จิลเลนฮาล จากภาพยนตร์เรื่อง Stronger
– ทอม แฮงค์ส จากภาพยนตร์เรื่อง The Post
– แดเนียล คาลูย่า จากภาพยนตร์เรื่อง Get Out
– แดเนียล เดย์-ลูวิส จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread
– แกรี่ โอลด์แมน จากภาพยนตร์เรื่อง Darkest Hour

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
– วิลเลม เดโฟ จากภาพยนตร์เรื่อง The Florida Project
– อาร์มี่ แฮมเมอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง Call Me By Your Name
– ริชาร์ด เจนกินส์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water
– แซม ร็อคเวล จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
– แพทริค สจ๊วต จากภาพยนตร์เรื่อง Logan
– ไมเคิล สตัลเบิร์ก จากภาพยนตร์เรื่อง Call Me by Your Name

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
– แมรี่ เจ. ไบลจ์ จากภาพยนตร์เรื่อง Mudbound
– ฮง เชา จากภาพยนตร์เรื่อง Downsizing
– ทิฟฟานี่ แฮดดิช จากภาพยนตร์เรื่อง Girls Trip
– ฮอลลี่ ฮันเตอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Big Sick
– แอลลิสัน แจนนี่ จากภาพยนตร์เรื่อง I, Tonya
– ลอรีย์ เม็ทคาล์ฟ จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– ออคทาเวีย สเปนเซอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water

สาขานักแสดงเด็กชาย/หญิงยอดเยี่ยม
– แม็คเคนนา เกรซ จากภาพยนตร์เรื่อง Gifted
– แดฟเน่ คีน จากภาพยนตร์เรื่อง Logan
– บรู๊คลินน์ พรินซ์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Florida Project
– มิลลิเซ็นต์ ซิมมอนด์ส จากภาพยนตร์เรื่อง Wonderstruck
– เจค็อบ เทรมเบลย์ จากภาพยนตร์เรื่อง Wonder

สาขาการรวมตัวของนักแสดงยอดเยี่ยม
– Dunkirk
– Lady Bird
– Mudbound
– The Post
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม
– กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water
– เกรต้า เกอร์วิก จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– มาร์ติน แมกโดแนก จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
– คริสโตเฟอร์ โนแลน จากภาพยนตร์เรื่อง Dunkirk
– ลูกา กัวดานีโน จากภาพยนตร์เรื่อง Call Me By Your Name
– จอร์แดน พีล จากภาพยนตร์เรื่อง Get Out
– สตีเว่น สปีลเบิร์ก จากภาพยนตร์เรื่อง The Post

สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– The Shape of Water โดย กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ และวาเนสซ่า เทย์เลอร์
– Lady Bird โดย เกรต้า เกอร์วิก
– The Big Sick โดย เอมิลี่ วี. กอร์ดอน และคูมาล นานจิเอนี
– The Post โดย ลิซ ฮันนาห์ และจอช ซิงเกอร์
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย มาร์ติน แมกโดแนก
– Get Out โดย จอร์แดน พีล

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
– Call Me by Your Name โดย เจมส์ ไอวอรี่
– The Disaster Artist โดย สก็อตต์ นอยสตัดเตอร์ และไมเคิล เอช เวเบอร์
– Mudbound โดย ดี รีส์ และเวอร์จิล วิลเลียมส์
– Molly’s Game โดย แอรอน ซอร์กิ้น
– Wonder โดย แจ็ค ธอร์น, สตีฟ คอนราด และสตีเฟ่น ชาบอสกี้

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม
– Blade Runner 2049
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Mudbound
– Call Me By Your Name

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
– The Shape of Water
– Murder on the Orient Express
– Dunkirk
– Blade Runner 2049
– Beauty and the Beast
– Phantom Thread

สาขาตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– The Post
– Baby Driver
– Dunkirk
– Blade Runner 2049
– The Shape of Water

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
– Blade Runner 2049
– Phantom Thread
– Beauty and the Beast
– Wonder Woman
– The Shape of Water

สาขาแต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม
– Beauty and the Beast
– Darkest Hour
– I, Tonya
– The Shape of Water
– Wonder

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
– Blade Runner 2049
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Thor: Ragnarok
– War for the Planet of the Apes
– Wonder Woman

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม
– The Breadwinner
– Coco
– Despicable Me 3
– The LEGO Batman Movie
– Loving Vincent

สาขาภาพยนตร์แอ็คชั่นยอดเยี่ยม
– Baby Driver
– Logan
– Thor: Ragnarok
– War for the Planet of the Apes
– Wonder Woman

สาขาภาพยนตร์คอมเมดี้ยอดเยี่ยม
– The Big Sick
– The Disaster Artist
– Girls Trip
– I, Tonya
– Lady Bird

สาขานักแสดงชายแนวตลกยอดเยี่ยม
– สตีฟ คาเรลล์ จากภาพยนตร์เรื่อง Battle of the Sexes
– เจมส์ ฟรังโก้ จากภาพยนตร์เรื่อง The Disaster Artist
– คริส เฮมส์เวิร์ธ จากภาพยนตร์เรื่อง Thor: Ragnarok
– คูมาล นานจิเอนี จากภาพยนตร์เรื่อง The Big Sick
– อดัม แซนด์เลอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Meyerowitz Stories (New and Selected)

สาขานักแสดงหญิงแนวตลกยอดเยี่ยม
– ทิฟฟานี่ แฮดดิช จากภาพยนตร์เรื่อง Girls Trip
– โซอี้ คาซาน จากภาพยนตร์เรื่อง The Big Sick
– มาร์โก้ ร็อบบี้ จากภาพยนตร์เรื่อง I, Tonya
– เซียร์ชา โรแนน จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– เอ็มม่า สโตน จากภาพยนตร์เรื่อง Battle of the Sexes

สาขาภาพยนตร์ไซไฟน์ หรือภาพยนตร์สยองขวัญยอดเยี่ยม
– Blade Runner 2049
– Get Out
– It
– The Shape of Water

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
– BPM (Beats Per Minute)
– A Fantastic Woman
– First They Killed My Father
– In the Fade
– The Square
– Thelma

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– Evermore จากภาพยนตร์เรื่อง Beauty and the Beast
– Mystery of Love จากภาพยนตร์เรื่อง Call Me By Your Name
– Remember Me จากภาพยนตร์เรื่อง Coco
– Stand Up for Something จากภาพยนตร์เรื่อง Marshall
– This Is Me จากภาพยนตร์เรื่อง The Greatest Showman

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– The Shape of Water โดย อเล็กซานเดอร์ เดสแพลท
– Phantom Thread โดย จอนนี่ กรีนวู้ด
– Darkest Hour โดย ดาริโอ มาเรียเนลลี่
– Blade Runner 2049 โดย เบนจามิน วอลฟิช และฮานส์ ซิมเมอร์
– The Post โดย จอห์น วิลเลี่ยมส์
– Dunkirk โดย ฮานส์ ซิมเมอร์

ที่มา Criticschoice.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *