The Lighthouse, Uncut Gems นำโด่งเข้าชิงรางวัล Film Independent Spirit Awards ครั้งที่ 35

ประกาศออกมาแล้วสำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Film Independent Spirit Awards ครั้งที่ 35 โดยงานนี้ได้ 2 สาว Zazie Beetz และ Natasha Lyonne มารับหน้าที่ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง ซึ่ง Josh Welsh ประธาน Film Independent บอกว่า 45% ของผู้เข้าชิงในด้านการกำกับและเขียนบทเป็นผู้หญิง ขณะที่อีก 30% เป็นชาวผิวสี สำหรับงานประกาศผลรางวัลนั้นจะจัดขึ้นในวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2020 ที่ซานตาโมนิก้า

Image result for film independent spirit awards 2020

ปีนี้ภาพยนตร์สยองขวัญ-ดราม่า The Lighthouse และภาพยนตร์อาชญากรรม-ระทึกขวัญ Uncut Gems ของ Adam Sandler นำโด่งเข้าชิงกันไปเรื่องละ 5 รางวัล ขณะที่ Give Me Liberty และ Honey Boy ก็ได้เข้าชิงกันไปเรื่องละ 4 รางวัล ด้านคุณแม่ Jennifer Lopez ก็ได้เข้าชิงในสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมจากภาพยนตร์เรื่อง Hustlers อีกด้วย

Image result for film independent spirit awards 2020

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Film Independent Spirit Awards ครั้งที่ 35

รางวัล Best Feature

  • A HIDDEN LIFE
  • CLEMENCY
  • THE FAREWELL
  • MARRIAGE STORY
  • UNCUT GEMS

รางวัล Best Director

  • Robert Eggers จากภาพยนตร์เรื่อง THE LIGHTHOUSE
  • Alma Har’el จากภาพยนตร์เรื่อง HONEY BOY
  • Julius Onah จากภาพยนตร์เรื่อง LUCE
  • Benny Safdie, Josh Safdie จากภาพยนตร์เรื่อง UNCUT GEMS
  • Lorene Scafaria จากภาพยนตร์เรื่อง HUSTLERS

รางวัล Best First Feature

  • BOOKSMART
  • THE CLIMB
  • DIANE
  • THE LAST BLACK MAN IN SAN FRANCISCO
  • THE MUSTANG
  • SEE YOU YESTERDAY

รางวัล Best Female Lead

  • Karen Allen จากภาพยนตร์เรื่อง COLEWELL
  • Hong Chau จากภาพยนตร์เรื่อง DRIVEWAYS
  • Elisabeth Moss จากภาพยนตร์เรื่อง HER SMELL
  • Mary Kay Place จากภาพยนตร์เรื่อง DIANE
  • Alfre Woodard จากภาพยนตร์เรื่อง CLEMENCY
  • Renée Zellweger จากภาพยนตร์เรื่อง JUDY

รางวัล Best Male Lead

  • Chris Galust จากภาพยนตร์เรื่อง GIVE ME LIBERTY
  • Kelvin Harrison Jr. จากภาพยนตร์เรื่อง LUCE
  • Robert Pattinson จากภาพยนตร์เรื่อง THE LIGHTHOUSE
  • Adam Sandler จากภาพยนตร์เรื่อง UNCUT GEMS
  • Matthias Schoenaerts จากภาพยนตร์เรื่อง THE MUSTANG

รางวัล Best Supporting Female

  • Jennifer Lopez จากภาพยนตร์เรื่อง HUSTLERS
  • Taylor Russell จากภาพยนตร์เรื่อง WAVES
  • Zhao Shuzhen จากภาพยนตร์เรื่อง THE FAREWELL
  • Lauren “Lolo” Spencer จากภาพยนตร์เรื่อง GIVE ME LIBERTY
  • Octavia Spencer จากภาพยนตร์เรื่อง LUCE

รางวัล Best Supporting Male

  • Willem Dafoe จากภาพยนตร์เรื่อง THE LIGHTHOUSE
  • Noah Jupe จากภาพยนตร์เรื่อง HONEY BOY
  • Shia LaBeouf จากภาพยนตร์เรื่อง HONEY BOY
  • Jonathan Majors จากภาพยนตร์เรื่อง THE LAST BLACK MAN IN SAN FRANCISCO
  • Wendell Pierce จากภาพยนตร์เรื่อง BURNING CANE

รางวัล Best Screenplay

  • Noah Baumbach จากภาพยนตร์เรื่อง MARRIAGE STORY
  • Jason Begue, Shawn Snyder จากภาพยนตร์เรื่อง TO DUST
  • Ronald Bronstein, Benny Safdie, Josh Safdie จากภาพยนตร์เรื่อง UNCUT GEMS
  • Chinonye Chukwu จากภาพยนตร์เรื่อง CLEMENCY
  • Tarell Alvin Mccraney จากภาพยนตร์เรื่อง HIGH FLYING BIRD

รางวัล Best First Screenplay

  • Fredrica Bailey, Stefon Bristol จากภาพยนตร์เรื่อง SEE YOU YESTERDAY
  • Hannah Bos, Paul Thureen จากภาพยนตร์เรื่อง DRIVEWAYS
  • Bridget Savage Cole, Danielle Krudy จากภาพยนตร์เรื่อง BLOW THE MAN DOWN
  • Jocelyn Deboer, Dawn Luebbe จากภาพยนตร์เรื่อง GREENER GRASS
  • James Montague, Craig W. Sanger จากภาพยนตร์เรื่อง THE VAST OF NIGHT

รางวัล Best Cinematography

  • Todd Banhazl จากภาพยนตร์เรื่อง HUSTLERS
  • Jarin Blaschke จากภาพยนตร์เรื่อง THE LIGHTHOUSE
  • Natasha Braier จากภาพยนตร์เรื่อง HONEY BOY
  • Chananun Chotrungroj จากภาพยนตร์เรื่อง THE THIRD WIFE
  • Pawel Pogorzelski จากภาพยนตร์เรื่อง MIDSOMMAR

รางวัล Best Editing

  • Julie Béziau จากภาพยนตร์เรื่อง THE THIRD WIFE
  • Ronald Bronstein, Benny Safdie จากภาพยนตร์เรื่อง UNCUT GEMS
  • Tyler L. Cook จากภาพยนตร์เรื่อง SWORD OF TRUST
  • Louise Ford จากภาพยนตร์เรื่อง THE LIGHTHOUSE
  • Kirill Mikhanovsky จากภาพยนตร์เรื่อง GIVE ME LIBERTY

รางวัล John Cassavetes Award

  • BURNING CANE
  • COLEWELL
  • GIVE ME LIBERTY
  • PREMATURE
  • WILD NIGHTS WITH EMILY

รางวัล Robert Altman Award

  • “Marriage Story”

รางวัล Best Documentary

  • AMERICAN FACTORY
  • APOLLO 11
  • FOR SAMA
  • HONEYLAND
  • ISLAND OF THE HUNGRY GHOSTS

รางวัล Best International Film

  • INVISIBLE LIFE จากประเทศบราซิล
  • LES MISERABLES จากประเทศฝรั่งเศส
  • PARASITE จากประเทศเกาหลีใต้
  • PORTRAIT OF A LADY ON FIRE จากประเทศฝรั่งเศส
  • RETABLO จากประเทศเปรู
  • THE SOUVENIR จากประเทศอังกฤษ

รางวัล Piaget Producers Award

  • Mollye Asher
  • Krista Parris
  • Ryan Zacarias

รางวัล Someone to Watch Award

  • Rashaad Ernesto Green จากภาพยนตร์เรื่อง PREMATURE
  • Ash Mayfair จากภาพยนตร์เรื่อง THE THIRD WIFE
  • Joe Talbot จากภาพยนตร์เรื่อง THE LAST BLACK MAN IN SAN FRANCISCO

รางวัล Truer Than Fiction Award

  • Khalik Allah จากภาพยนตร์เรื่อง BLACK MOTHER
  • Davy Rothbart จากภาพยนตร์เรื่อง 17 BLOCKS
  • Nadia Shihab จากภาพยนตร์เรื่อง JADDOLAND
  • Erick Stoll & Chase Whiteside จากภาพยนตร์เรื่อง AMÉRICA

รางวัล Annual Bonnie Award

  • Marielle Heller
  • Lulu Wang
  • Kelly Reichardt

ที่มา:variety.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *