เผยรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล BAFTA Awards 2018 The Shape of Water เข้าชิงถึง 12 สาขา

เผยรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลกันมาแล้ว จากเวที BAFTA Awards 2018 หรือ ผลรางวัลจากสถาบันศิลปะด้านภาพยนตร์และโทรทัศน์แห่งบริทิช ของประเทศอังกฤษ The Shape of Water ภาพยนตร์กระแสดี เข้าชิงรางวัลถึง 12 สาขา ส่วน “Three Billboards Outside Ebbing, Missouri” และ “Darkest Hour” จูงมือกันเข้าชิง 9 สาขา โดยจะมีการประกาศผลรางวัลในวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2018 และหากทางมีการประกาศผลแล้วทางทีมงานจะรีบมาแจ้งให้ทราบกัน

1. Best Film – รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
– Call Me By Your Name
– Darkest Hour
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

2 Best Leading Actress – รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
– Annette Bening
– Frances McDormand
– Margot Robbie
– Sally Hawkins
– Saoirse Ronan

3 Best Leading Actor – รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
– Daniel Day-Lewis
– Daniel Kaluuya
– Gary Oldman
– Jamie Bell
– Timothée Chalamet

4 Best Supporting Actress – รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
– Allison Janney
– Kristin Scott Thomas
– Laurie Metcalf
– Lesley Manville
– Octavia Spencer

5 Best Supporting Actor – รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
– Christopher Plummer
– Hugh Grant
– Sam Rockwell
– Willem Dafoe
– Woody Harrelson

6 Director – รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
– Denis Villeneuve จากภาพยนตร์ Blade Runner 2049
– Luca Guadagnino จากภาพยนตร์ Call Me By Your Name
– Christopher Nolan จากภาพยนตร์ Dunkirk
– Guillermo Del Toro จากภาพยนตร์ The Shape of Water
– Martin Mcdonagh จากภาพยนตร์ Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

7 Original Screenplay – รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
– Jordan Peele – Get Out
– Steven Rogers – I, Tonya
– Greta Gerwig – Lady Bird
– Guillermo del Toro – The Shape of Water
– Martin McDonagh – Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

8 Adapted Screenplay รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
– James Ivory จากภาพยนตร์ Call Me by Your Name
– Armando Iannucci, Ian Martin & David Schneider จากภาพยนตร์ The Death of Stalin
– Matt Greenhalgh จากภาพยนตร์ Film Stars Don’t Die in Liverpool
– Aaron Sorkin จากภาพยนตร์ Molly’s Game
– Simon Farnaby & Paul King จากภาพยนตร์ Paddington 2

9 Editing – รางวัลงานตัดต่อยอดเยี่ยม
– Baby Driver
– Blade Runner 2049
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

10 Production Design – รางวัลออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
– Beauty and the Beast
– Blade Runner 2049
– Darkest Hour
– Dunkirk
– The Shape of Water

11 Costume Design – รางวัลการออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
– Beauty and the Beast
– Darkest Hour
– I, Tonya
– Phantom Thread
– The Shape of Water

12 Make-Up and Hair – รางวัลแต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม
– Blade Runner 2049
– Darkest Hour
– I, Tonya
– Victoria & Abdul
– Wonder

13 Sound – รางวัลกำกับเสียงยอดเยี่ยม
– Baby Driver
– Blade Runner 2049
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Star Wars: The Last Jedi

14 Special Visual Effects – รางวัลเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
– Blade Runner 2049
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Star Wars: The Last Jedi
– War for the Planet of the Apes

15 Cinematography – รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
– Blade Runner 2049
– Darkest Hour
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

16 Animated Film – รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
– Coco
– Loving Vincent
– My Life As A Courgette

17 Documentary – รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
– City of Ghosts
– I Am Not Your Negro
– Icarus
– An Inconvenient Sequel
– Jane

18 Film Not in the English Language – รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
– Elle
– First They Killed My Father
– The Handmaiden
– Loveless
– The Salesman

19 Outstanding British Film – รางวัลภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม
– Darkest Hour
– The Death of Stalin
– God’s Own Country
– Lady Macbeth
– Paddington 2
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

20 Outstanding Debut By A British Writer, Director or Producer in 2017 – รางวัลผู้เขียนบท,ผู้กำกับ หรือ โปรดิวเซอร์ ภาพยนตร์อังกฤษหน้าใหม่ยอดเยี่ยม
– The Ghoul Film
– I Am Not A Witch
– Jawbone
– Kingdom of Us
– Lady Macbeth

21 British Short Animation รางวัลภาพยนตร์สั้นเอนิเมชั่นอังกฤษ
– Have Heart
– Mamoon
– Poles Apart

22 British Short Film – รางวัลภาพยนตร์สั้นอังกฤษ
– Aamir
– Cowboy Dave
– A Drowning Man
– Work
– Wren Boys

23 EE Rising Star Award in 2016 รางวัลดาวรุ่งขวัญใจมหาชน (ประชาชนโหวต)
– Daniel Kaluuya
– Florence Pugh
– Josh O’Connor
– Tessa Thompson
– Timothée Chalamet

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *