เปิดโผรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Baeksang Arts Awards ครั้งที่ 56

ประกาศออกมาแล้วสำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Baeksang Arts Awards ครั้งที่ 56 หรือที่หลายคนเรียกกันว่ารางวัลแดซัง ซึ่งนับเป็นรางวัลอันทรงเกียรติสูงสุดของวงการบันเทิงเกาหลีใต้ที่เทียบได้กับรางวัลออสการ์ของฮอลลีวู้ด สำหรับงานประกาศผลรางวัลปีนี้จะจัดขึ้นในวันที่ 5 มิถุนายน 2020 เวลา 17.00 น. (ตามเวลาท้องถิ่น) ณ ศูนย์การประชุม Kintex เมืองอิลซาน โดยมี ชิน ดงยอบ, ซูจี และ พัค โบกอม มารับหน้าที่เป็นพิธีกรและเนื่องจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่าในตอนนี้ทำให้ทางผู้จัดงานตัดสินใจจัดงานประกาศรางวัลในปีนี้โดยที่ไม่มีผู้ชมมาร่วมงานคับคั่งอย่างที่เคย แต่จะมีการถ่ายทอดสดให้ทุกคนได้ชมกันทางช่อง JTBC

Shin Dong Yup, Suzy, And Park Bo Gum To Host Baeksang Arts Awards For 3rd Consecutive Year

สำหรับผลงานที่ได้รับการพิจารณาให้เข้าชิงในปีนี้ทั้งในส่วนของภาพยนตร์และผลงานทางโทรทัศน์จะเป็นผลงานที่ออกฉายในระหว่างวันที่ 1 เมษายน 2019 ถึงวันที่ 30 เมษายน 2020 โดยในส่วนของภาพยนตร์นั้นแน่นอนว่า Parasite ของผู้กำกับบง จุนโฮ นำโด่งเข้าชื่อร่วมชิงทุกสาขา ขณะที่ฝั่งของผลงานทางโทรทัศน์นั้นซีรีส์ยอดฮิตอย่าง Crash Landing on You, Itawon Class และ A World of Married Couple ก็ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงกันอย่างพร้อมหน้า แถมสหายผู้กอง ฮยอนบิน และซาจังนิม พัค ซอจุน ก็มีลุ้นชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมด้วย

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Baeksang Arts Awards ครั้งที่ 56

ประเภทภาพยนตร์
รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี (Best Film)
– Parasite
– The Man Standing Next
– House of Hummingbird
– E.X.I.T
– Kim Ji Young, Born 1982

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
– ซง คังโฮ (Song Kang-Ho) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
– อี บยองฮอน (Lee Byung-Hun) จากภาพยนตร์เรื่อง The Man Standing Next
– อี เจฮุน (Lee Je-Hoon) จากภาพยนตร์เรื่อง Time to Hunt
– โจ จองซอก (Jo Jung-Suk) จากภาพยนตร์เรื่อง E.X.I.T
– ฮัน ซอกกยู (Han Suk-Kyu) จากภาพยนตร์เรื่อง Forbidden Dream

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
– คิม โซจิน (Kim So-Jin) จากภาพยนตร์เรื่อง Another Child
– คิม ฮีเอ (Kim Hee-Ae) จากภาพยนตร์เรื่อง Moonlit Winter
– จอน โดยอน (Jeon Do-Yeon) จากภาพยนตร์เรื่อง Birthday
– จอง ยูมี (Jung Yu-Mi) จากภาพยนตร์เรื่อง Kim Ji Young, Born 1982
– โจ ยอจอง (Jo Yeo-Jung) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดยี่ยม (Best Supporting Actor)
– คิม ยองมิน (Kim Young-Min) จากภาพยนตร์เรื่อง Lucky Chan Sil
– พัค มยองฮุน (Park Myung-Hoon) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
– วอน ฮยอนจุน (Won Hyun-Joon) จากภาพยนตร์เรื่อง The Divine Move 2: The Wrathful
– อี กวางซู (Lee Gwang-Soo) จากภาพยนตร์เรื่อง Inseparable Bros
– อี ฮีจุน (Lee Hee-Joon) จากภาพยนตร์เรื่อง The Man Standing Next

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
– คิม กุกฮี (Kim Guk-Hee) จากภาพยนตร์เรื่อง Tune in for Love
– คิม มีคยอง (Kim Mi-Kyung) จากภาพยนตร์เรื่อง Kim Ji Young, Born 1982
– คิม แซบยอก (Kim Sae-Byeok) จากภาพยนตร์เรื่อง House of Hummingbird
– พัค โซดัม (Park So-Dam) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
– อี จองอึน (Lee Jung-Eun) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite

รางวัลนักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actor)
– พัค มยองฮุน (Park Myung-Hoon) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
– พัค เฮซู (Park Hae-Soo) จากภาพยนตร์เรื่อง Time to Hunt
– พัค ฮยองชิก (Park Hyung-Sik) จากภาพยนตร์เรื่อง Juror 8
– อัน จีโฮ (Ahn Ji-Ho) จากภาพยนตร์เรื่อง A Boy and Sungreen
– จอง เฮอิน (Jung Hae In) จากภาพยนตร์เรื่อง Tune in for Love

รางวัลนักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actress)
– คัง มัลกึม (Kang Mal-Geum) จากภาพยนตร์เรื่อง Lucky Chan Sil
– คิม โซฮเย (Kim So-Hye) จากภาพยนตร์เรื่อง Moonlit Winter
– คิม ฮเยจุน (Kim Hye-Joon) จากภาพยนตร์เรื่อง Another Child
– พัค จีฮู (Park Ji-Hoo) จากภาพยนตร์เรื่อง House of Hummingbird
– จาง ฮเยจิน (Jang Hye-Jin) จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite

ประเภทซีรีส์ และรายการทางโทรทัศน์
รางวัลซีรีส์ยอดเยี่ยม (Best Drama)
– When the Camellia Blooms ทางช่อง KBS2
– Crash Landing on You ทางช่อง tvN
– Stove League ทางช่อง SBS
– Kingdom ซีซั่น 2 ทาง Netflix
– Hyena ทางช่อง SBS

รางวัลรายการวาไรตี้ยอดเยี่ยม (Best Variety Show)
– Where Is My Home? ทางช่อง MBC
– How Do You Play? ทางช่อง MBC
– Delicious Rendezvous ทางช่อง SBS
– Mr. Trot ทางช่อง TV Chosun
– Iceland in Three Meals ทางช่อง tvN

รางวัลรายการให้ความรู้ยอดเยี่ยม (Best Educational Show)
– Docu Insight – Archive Project Modern Korea ทางช่อง KBS
– The Page Turners ทางช่อง tvN
– Giant PengTV ทางช่อง EBS
– PD Note – Prosecution Reporters ทางช่อง MBC
– SBS Special – Yo Han Ssi Dol Yong Hyun ทางช่อง SBS

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
– คัง ฮานึล (Kang Ha-Neul) จากซีรีส์เรื่อง When the Camellia Blooms ทางช่อง KBS2
– นัมกุง มิน (Namgoong Min) จากซีรีส์เรื่อง Stove League ทางช่อง SBS
– พัค ซอจุน (Park Seo-Joon) จากซีรีส์เรื่อง Itaewon Class ทางช่อง JTBC
– จู จีฮุน (Joo Ji-Hoon) จากซีรีส์เรื่อง Hyena ทางช่อง SBS
– ฮยอนบิน (Hyun Bin) จากซีรีส์เรื่อง Crash Landing on You ทางช่อง tvN

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
– กง ฮโยจิน (Gong Hyo-Jin) จากซีรีส์เรื่อง When the Camellia Blooms ทางช่อง KBS2
– คิม ฮเยซู (Kim Hye-Soo) จากซีรีส์เรื่อง Hyena ทางช่อง SBS
– คิม ฮีเอ (Kim Hee-Ae) จากซีรีส์เรื่อง The World of the Married ทางช่อง JTBC
– ซน เยจิน (Son Ye-Jin) จากซีรีส์เรื่อง Crash Landing on You ทางช่อง tvN
– ไอยู (IU) จากซีรีส์เรื่อง Hotel Del Luna ทางช่อง tvN

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
– คิม ยองมิน (Kim Young-Min) จากซีรีส์เรื่อง The World of the Married ทางช่อง JTBC
– ยาง คยองวอน (Yang Kyung-Won) จากซีรีส์เรื่อง Crash Landing on You ทางช่อง tvN
– โอ จองเซ (Oh Jung-Se) จากซีรีส์เรื่อง When the Camellia Blooms ทางช่อง KBS2
– ยู แจมยอง (Yoo Jae-Myung) จากซีรีส์เรื่อง Itaewon Class ทางช่อง JTBC
– จอน ซอกโฮ (Jeon Seok-Ho) จากซีรีส์เรื่อง Hyena ทางช่อง SBS

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
– ควอน นารา (Kwon Nara) จากซีรีส์เรื่อง Itaewon Class ทางช่อง JTBC
– คิม ซอนยอง (Kim Sun-Young) จากซีรีส์เรื่อง Crash Landing on You ทางช่อง tvN
– ซอ จีฮเย (Seo Ji-Hye) จากซีรีส์เรื่อง Crash Landing on You ทางช่อง tvN
– ซน ดัมบิ (Son Dambi) จากซีรีส์เรื่อง When the Camellia Blooms ทางช่อง KBS2
– ยอม ฮเยรัน (Yeom Hye-Ran) จากซีรีส์เรื่อง When the Camellia Blooms ทางช่อง KBS2

รางวัลนักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actor)
– คิม คังฮุน (Kim Kang-Hoon) จากซีรีส์เรื่อง When the Camellia Blooms ทางช่อง KBS2
– อัน โบฮยอน (Ahn Bo-Hyun) จากซีรีส์เรื่อง Itaewon Class ทางช่อง JTBC
– อัน ฮโยซอบ (Ahn Hyo-Seop) จากซีรีส์เรื่อง Dr. Romantic 2 ทางช่อง SBS
– อง ซองอู (Ong Seong-Wu) จากซีรีส์เรื่อง Moments of 18 ทางช่อง JTBC
– อี แจอุค (Lee Jae-Wook) จากซีรีส์เรื่อง Extraordinary You ทางช่อง MBC

รางวัลนักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม (Best New Actress)
– คิม ดามิ (Kim Da-Mi) จากซีรีส์เรื่อง Itaewon Class ทางช่อง JTBC
– จอน มิโด (Jeon Mi-Do) จากซีรีส์เรื่อง Hospital Playlist ทางช่อง tvN
– จอน โยบิน (Jeon Yeo-Bin) จากซีรีส์เรื่อง Melo Is My Nature ทางช่อง JTBC
– จอง จีโซ (Jung Ji-So) จากซีรีส์เรื่อง The Cursed ทางช่อง tvN
– ฮัน โซฮี (Han So-Hee) จากซีรีส์เรื่อง The World of the Married ทางช่อง JTBC

รางวัลพิธีกรชายยอดเยี่ยม (Best Male Entertainer)
– คิม ซองจู (Kim Sung-Joo) จากรายการ Mr. Trot ทาง TV Chosun
– คิม ฮีชอล (Kim Heechul) จากรายการ Ask Us Anything ทาง JTBC
– มุน เซยุน (Moon Se-Yoon) จากรายการ 2 Days & 1 Night ซีซั่น 4 ทาง KBS2
– ยู แจซอก (Yoo Jae-Suk) จากรายการ How Do You Play? ทาง MBC
– จาง ซองกยู (Jang Sung-Kyu) จากรายการ My Room, Row 1 ทาง JTBC

รางวัลพิธีกรหญิงยอดเยี่ยม (Best Female Entertainer)
– คิม มินคยอง (Kim Min-Kyung) จากรายการ Delicious Guys ทาง ComedyTV
– พัค นาเร (Park Na-Rae) จากรายการ Home Alone (“I Live Alone”) ทาง MBC
– อัน ยองมี (Ahn Young-Mi) จากรายการ Radio Star ทาง MBC
– จาง โดยอน (Jang Do-Yeon) จากรายการ Food Bless You ทาง Olive
– ฮง ฮยอนฮี (Hong Hyun-Hee) จากรายการ Wife’s Taste ทาง TV Chosun

ที่มา: soompi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *