สรุปผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 90 The Shape of Water คว้า 4 ยอดเยี่ยม

ในที่สุดผลรางวัลสูงสุดสำหรับแวดวงภาพยนตร์ก็ถูกเปิดเผยออกมาแล้วโดยมี จิมมี่ คิมเมล กลับมารับหน้าที่พิธีกรเป็นครั้งที่ 2 โดยภาพยนตร์ The Shape of Water คว้า 4 รางวัลยอดเยี่ยม (ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับยอดเยี่ยม, ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม, ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม) ซึ่งคว้ารางวัลมามากที่สุด

Dunkirk ได้รางวัลรองลงมา 3 รางวัล ส่วน แกรี โอลด์แมน จาก Darkest Hour และ ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri ก็เป็นไปตามคาดคว้ารางวัลนักแสดงนำชายและนำหญิงยอดเยี่ยมไป ครอง ส่วนรางวัลอื่น ๆ นั้น ใครจะได้รางวัลไปครองดูได้จากรายละเอียดด้านล่างนี้เลย

รายชื่อผู้ชนะผลรางวัลออสการ์แต่ละสาขา

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)
– The Shape of Water
– Call Me by Your Name
– Darkest Hour
– Dunkirk
– Get Out
– Lady Bird
– Phantom Thread
– The Post
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
– แกรี่ โอลด์แมน (Gary Oldman) จากภาพยนตร์เรื่อง Darkest Hour
– ไทโมธี ชาลาเม็ต (Timothee Chalamet) จากภาพยนตร์เรื่อง Call Me by Your Name
– แดเนียล เดย์-ลูวิส (Daniel Day-Lewis) จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread
– แดเนียล คาลูย่า (Daniel Kaluuya) จากภาพยนตร์เรื่อง Get Out
– เดนเซล วอชิงตัน (Denzel Washington) จากภาพยนตร์เรื่อง Roman J. Israel, Esq.

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
– ฟรานเซส แม็คดอร์แมนด์ (Frances McDormand) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
– แซลลี่ ฮอว์กินส์ (Sally Hawkins) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water
– มาร์โก้ ร็อบบี้ (Margot Robbie) จากภาพยนตร์เรื่อง I, Tonya
– เซียร์ชา โรแนน (Saoirse Ronan) จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– เมอริล สตรีพ (Meryl Streep) จากภาพยนตร์เรื่อง The Post

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
– แซม ร็อคเวล (Sam Rockwell) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
– วู้ดดี้ ฮาร์เรลสัน (Woody Harrelson) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
– วิลเลม เดโฟ (Willem Dafoe) จากภาพยนตร์เรื่อง The Florida Project
– ริชาร์ด เจนกินส์ (Richard Jenkins) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water
– คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ (Christopher Plummer) จากภาพยนตร์เรื่อง All the Money in the World

 

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
– แอลลิสัน แจนนีย์ (Allison Janney) จากภาพยนตร์เรื่อง I, Tonya
– แมรี่ เจ. ไบลจ์ (Mary J. Blige) จากภาพยนตร์เรื่อง Mudbound
– เลสลีย์ แมนวิลล์ (Lesley Manville) จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread
– ลอรีย์ เม็ทคาล์ฟ (Laurie Metcalf) จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– ออคทาเวีย สเปนเซอร์ (Octavia Spencer) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)
– กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ (Guillermo del Toro) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water
– คริสโตเฟอร์ โนแลน (Christopher Nolan) จากภาพยนตร์เรื่อง Dunkirk
– จอร์แดน พีล (Jordan Peele) จากภาพยนตร์เรื่อง Get Out
– เกรต้า เกอร์วิก (Greta Gerwig) จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– พอล โธมัส แอนเดอร์สัน (Paul Thomas Anderson) จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animated Feature Film)
– Coco
– The Boss Baby
– The Breadwinner
– Ferdinand
– Loving Vincent

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม (Best Animated Short Film)
– Dear Basketball
– Garden Party
– Lou
– Negative Space
– Revolting Rhymes

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)
– Call Me by Your Name โดย เจมส์ ไอวอรี่ (James Ivory)
– The Disaster Artist โดย สก็อตต์ นอยสตัดเตอร์ (Scott Neustadter) และไมเคิล เอช เวเบอร์ (Michael H. Weber)
– Logan โดย สก็อต แฟรงค์ (Scott Frank), เจมส์ แมนโกลด์ (James Mangold) และไมเคิล กรีน (Michael Green)
– Molly’s Game โดย แอรอน ซอร์กิ้น (Aaron Sorkin)
– Mudbound โดย เวอร์จิล วิลเลียมส์ (Virgil Williams) และดี รีส์ (Dee Rees)

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)
– Get Out โดย จอร์แดน พีล (Jordan Peele)
– The Big Sick โดย เอมิลี่ วี. กอร์ดอน (Emily V. Gordon) และคูมาล นานจิเอนี (Kumail Nanjiani)
– Lady Bird โดย เกรต้า เกอร์วิก (Greta Gerwig)
– The Shape of Water โดย กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ (Guillermo del Toro) และวาเนสซ่า เทย์เลอร์ (Vanessa Taylor)
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย มาร์ติน แมกโดแนก (Martin McDonagh)

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
– Blade Runner 2049 โดย โรเจอร์ ดีกิ้นส์ (Roger Deakins)
– Darkest Hour โดย บรูโน่ เดลบอนเนล (Bruno Delbonnel)
– Dunkirk โดย ฮอยต์ ฟาน ฮอยเตมา (Hoyte van Hoytema)
– Mudbound โดย ราเชล มอร์ริสัน (Rachel Morrison)
– The Shape of Water โดย แดน ลอว์สเต็น (Dan Laustsen)

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)
– Icarus
– Abacus: Small Enough to Jail
– Faces Places
– Last Men in Aleppo
– Strong Island

สาขาสารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short Subject)
– Heaven is a Traffic Jam on the 405
– Edith+Eddie – Heroin(e)
– Knife Skills
– Traffic Stop

สาขาภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม (Best Live Action Short Film)
– The Silent Child
– DeKalb Elementary
– The Eleven O’Clock
– My Nephew Emmett
– Watu Wote/All of Us

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best Foreign Language Film)
– A Fantastic Woman (Chile)
– The Insult (Lebanon)
– Loveless (Russia)
– On Body and Soul (Hungary)
– The Square (Sweden)

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)
– Dunkirk
– Baby Driver
– I, Tonya
– The Shape of Water
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Editing)
– Dunkirk
– Baby Driver
– Blade Runner 2049
– The Shape of Water
– Star Wars: The Last Jedi

สาขาบันทึกเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Mixing)
– Dunkirk
– Baby Driver
– Blade Runner 2049
– The Shape of Water
– Star Wars: The Last Jedi

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)
– The Shape of Water
– Beauty and the Beast
– Blade Runner 2049
– Darkest Hour
– Dunkirk

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)
– The Shape of Water โดย อเล็กซานเดอร์ เดสแพลท (Alexandre Desplat)
– Dunkirk โดย ฮานส์ ซิมเมอร์ (Hans Zimmer)
– Phantom Thread โดย จอนนี่ กรีนวู้ด (Jonny Greenwood)
– Star Wars: The Last Jedi โดย จอห์น วิลเลี่ยมส์ (John Williams)
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย คาร์เตอร์ เบอเวลล์ (Carter Burwell)

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)
– “Remember Me” จากภาพยนตร์ Coco โดย คริสเตน แอนเดอร์สัน โลเปซ (Kristen Anderson-Lopez) และโรเบิร์ต โลเปซ (Robert Lopez)
– “Mighty River” จากภาพยนตร์ Mudbound โดย แมรี่ เจ. ไบลจ์ (Mary J. Blige)
– “Mystery of Love” จากภาพยนตร์ Call Me by Your Name โดย ซุฟเฟียน สตีเวนส์ (Sufjan Stevens)
– “Stand Up for Something” จากภาพยนตร์ Marshall โดย ไดแอน วาร์เรน (Diane Warren) และคอมมอน (Common)
– “This Is Me” จากภาพยนตร์ The Greatest Showman โดย เบนจ์ พาเซ็ค (Benj Pasek) และจัสติน พอล (Justin Paul)

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)
– Darkest Hour
– Victoria and Abdul
– Wonder

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
– Phantom Thread
– Beauty and the Beast
– Darkest Hour
– The Shape of Water
– Victoria and Abdul

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
– Blade Runner 2049
– Guardians of the Galaxy Vol. 2 – Kong: Skull Island
– Star Wars: The Last Jedi – War for the Planet of the Apes

Credit: oscars.org

One comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *