ประกาศผลรางวัล Critics’ Choice Awards ครั้งที่ 25: นักวิจารณ์โหวต Once Upon a Time… in Hollywood ยอดเยี่ยมที่สุดแห่งปี

ได้เวลาที่เหล่านักวิจารณ์ต้องตัดสินใจเลือกสุดยอดผลงานที่โดดเด่นโดนใจที่สุดแห่งปีของพวกเขาอีกครั้งแล้ว! โดยในช่วงเช้าวันนี้ก็ได้มีการประกาศผลรางวัล Critics’ Choice Awards ครั้งที่ 25 ซึ่งเป็นอีกหนึ่งเวทีที่ช่วยส่องแสงเบิกทางไปสู่เวทีออสการ์ออกมาให้ทราบกันแล้ว

Taye Diggs มารับหน้าที่เป็นพิธีกรงาน Critics’ Choice Awards ในปีนี้ สำหรับรางวัลสุดยอดภาพยนตร์แห่งปีที่เหล่านักวิจารณ์เทใจให้ก็คือผลงานเรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood ของผู้กำกับ Quentin Tarantino ส่วนนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมในปีนี้ตกเป็นของ Joaquin Phoenix จากภาพยนตร์เรื่อง Joker ขณะที่รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมตกเป็นของ Renée Zellweger จากภาพยนตร์เรื่อง Judy ด้าน Eddie Murphy ก็คว้ารางวัล Lifetime Achievement Award กลับบ้านไปครอง เช่นเดียวกับ Kristen Bell ที่ได้รับการยกย่องด้วยรางวัล #SeeHer Award ในปีนี้

สรุปผลรางวัล Critics’ Choice Awards ครั้งที่ 25

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (BEST PICTURE)

  • 1917
  • Ford v Ferrari
  • The Irishman
  • Jojo Rabbit
  • JokerLittle Women
  • Marriage Story
  • Once Upon a Time… in Hollywood
  • Parasite
  • Uncut Gems

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (BEST ACTOR)

  • Antonio Banderas จากภาพยนตร์เรื่อง Pain and Glory
  • Robert De Niro จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Leonardo DiCaprio จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood
  • Adam Driver จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • Eddie Murphy จากภาพยนตร์เรื่อง Dolemite Is My Name
  • Joaquin Phoenix จากภาพยนตร์เรื่อง Joker
  • Adam Sandler จากภาพยนตร์เรื่อง Uncut Gems

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (BEST ACTRESS)

  • Awkwafina จากภาพยนตร์เรื่อง The Farewell
  • Cynthia Erivo จากภาพยนตร์เรื่อง Harriet
  • Scarlett Johansson จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • Lupita Nyong’o จากภาพยนตร์เรื่อง Us
  • Saoirse Ronan จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • Charlize Theron จากภาพยนตร์เรื่อง Bombshell
  • Renée Zellweger จากภาพยนตร์เรื่อง Judy

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (BEST SUPPORTING ACTOR)

  • Willem Dafoe จากภาพยนตร์เรื่อง The Lighthouse
  • Tom Hanks จากภาพยนตร์เรื่อง A Beautiful Day in the Neighborhood
  • Anthony Hopkins จากภาพยนตร์เรื่อง The Two Popes
  • Al Pacino จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Joe Pesci จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Brad Pitt จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (BEST SUPPORTING ACTRESS)

  • Laura Dern จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • Scarlett Johansson จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit
  • Jennifer Lopez จากภาพยนตร์เรื่อง Hustlers
  • Florence Pugh จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • Margot Robbie จากภาพยนตร์เรื่อง Bombshell
  • Zhao Shuzhen จากภาพยนตร์เรื่อง The Farewell

สาขานักแสดงดาวรุ่งชาย/หญิงยอดเยี่ยม (BEST YOUNG ACTOR/ACTRESS)

  • Julia Butters จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood
  • Roman Griffin Davis จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit
  • Noah Jupe จากภาพยนตร์เรื่อง Honey Boy
  • Thomasin McKenzie จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit
  • Shahadi Wright Joseph จากภาพยนตร์เรื่อง Us
  • Archie Yates จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit

สาขาทีมนักแสดงยอดเยี่ยม (BEST ACTING ENSEMBLE)

  • Bombshell
  • The Irishman
  • Knives Out
  • Little Women
  • Marriage Story
  • Once Upon a Time… in Hollywood
  • Parasite

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (BEST DIRECTOR)

  • Noah Baumbach จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • Greta Gerwig จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • Bong Joon Ho จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
  • Sam Mendes จากภาพยนตร์เรื่อง 1917
  • Josh Safdie and Benny Safdie จากภาพยนตร์เรื่อง Uncut Gems
  • Martin Scorsese จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Quentin Tarantino จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood

สาขาบทภาพยนตร์ต้นฉบับยอดเยี่ยม (BEST ORIGINAL SCREENPLAY)

  • Noah Baumbach จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • Rian Johnson จากภาพยนตร์เรื่อง Knives Out
  • Bong Joon Ho และ Han Jin Won จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
  • Quentin Tarantino จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood
  • Lulu Wang จากภาพยนตร์เรื่อง The Farewell

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (BEST ADAPTED SCREENPLAY)

  • Greta Gerwig จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • Noah Harpster และ Micah Fitzerman-Blue จากภาพยนตร์เรื่อง A Beautiful Day in the Neighborhood
  • Anthony McCarten จากภาพยนตร์เรื่อง The Two Popes
  • Todd Phillips และ Scott Silver จากภาพยนตร์เรื่อง Joker
  • Taika Waititi จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit
  • Steven Zaillian จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman

สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม (BEST CINEMATOGRAPHY)

  • Jarin Blaschke จากภาพยนตร์เรื่อง The Lighthouse
  • Roger Deakins จากภาพยนตร์เรื่อง 1917
  • Phedon Papamichael จากภาพยนตร์เรื่อง Ford v Ferrari
  • Rodrigo Prieto จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Robert Richardson จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood
  • Lawrence Sher จากภาพยนตร์เรื่อง Joker

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (BEST PRODUCTION DESIGN)

  • Mark Friedberg, Kris Moran จากภาพยนตร์เรื่อง Joker
  • Dennis Gassner, Lee Sandales จากภาพยนตร์เรื่อง 1917
  • Jess Gonchor, Claire Kaufman จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • Lee Ha Jun จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
  • Barbara Ling, Nancy Haigh จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood
  • Bob Shaw, Regina Graves จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Donal Woods, Gina Cromwell จากภาพยนตร์เรื่อง Downton Abbey

สาขาตัดต่อยอดเยี่ยม (BEST EDITING)

  • Ronald Bronstein, Benny Safdie จากภาพยนตร์เรื่อง Uncut Gems
  • Andrew Buckland, Michael McCusker จากภาพยนตร์เรื่อง Ford v Ferrari
  • Yang Jinmo จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite
  • Fred Raskin จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood
  • Thelma Schoonmaker จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Lee Smith จากภาพยนตร์เรื่อง 1917

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (BEST COSTUME DESIGN)

  • Ruth E. Carter จากภาพยนตร์เรื่อง Dolemite Is My Name
  • Julian Day จากภาพยนตร์เรื่อง Rocketman
  • Jacqueline Durran จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • Arianne Phillips จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time… in Hollywood
  • Sandy Powell, Christopher Peterson จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman
  • Anna Robbins จากภาพยนตร์เรื่อง Downton Abbey

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (BEST HAIR AND MAKEUP)

  • Bombshell
  • Dolemite Is My Name
  • The Irishman
  • Joker
  • Judy
  • Once Upon a Time… in Hollywood
  • Rocketman

สาขาสาขาเทคนิกพิเศษยอดเยี่ยม (BEST VISUAL EFFECTS)

  • 1917
  • Ad Astra
  • The Aeronauts
  • Avengers: Endgame
  • Ford v Ferrari
  • The Irishman
  • The Lion King

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (BEST ANIMATED FEATURE)

  • Abominable
  • Frozen II
  • How to Train Your Dragon: The Hidden World
  • I Lost My Body
  • Missing Link
  • Toy Story 4

สาขาภาพยนตร์แอ็คชั่นยอดเยี่ยม (BEST ACTION MOVIE)

  • 1917
  • Avengers: Endgame
  • Ford v Ferrari
  • John Wick: Chapter 3 – Parabellum
  • Spider-Man: Far From Home

สาขาคอมเมดี้ยอดเยี่ยม (BEST COMEDY)

  • Booksmart
  • Dolemite Is My Name
  • The Farewell
  • Jojo Rabbit
  • Knives Out

สาขาภาพยนตร์ไซไฟหรือภาพยนตร์สยองขวัญยอดเยี่ยม (BEST SCI-FI OR HORROR MOVIE)

  • Ad Astra
  • Avengers: Endgame
  • Midsommar
  • Us

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (BEST FOREIGN LANGUAGE FILM)

  • Atlantics
  • Les Misérables
  • Pain and Glory
  • Parasite
  • Portrait of a Lady on Fire

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (BEST SONG)

  • เพลง “Glasgow (No Place Like Home)” จากภาพยนตร์เรื่อง Wild Rose
  • เพลง “(I’m Gonna) Love Me Again” จากภาพยนตร์เรื่อง Rocketman
  • เพลง “I’m Standing With You” จากภาพยนตร์เรื่อง Breakthrough
  • เพลง “Into the Unknown” จากภาพยนตร์เรื่อง Frozen II
  • เพลง “Speechless” จากภาพยนตร์เรื่อง Aladdin
  • เพลง “Spirit” จากภาพยนตร์เรื่อง The Lion King
  • เพลง “Stand Up” จากภาพยนตร์เรื่อง Harriet

สาขาดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (BEST SCORE)

  • Michael Abels จากภาพยนตร์เรื่อง Us
  • Alexandre Desplat จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women
  • Hildur Guðnadóttir จากภาพยนตร์เรื่อง Joker
  • Randy Newman จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story
  • Thomas Newman จากภาพยนตร์เรื่อง 1917
  • Robbie Robertson จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman

 

ที่มา: EW

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *