ครบลิสต์! The Shape of Water มาแรงลุ้น 13 สาขา จากเวทีออสการ์ครั้งที่ 90

ในที่สุดรายชื่อของผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลสูงสุดสำหรับแวดวงภาพยนตร์ก็ถูกเปิดเผยออกมาแล้ว โดยมีท่านประธานแห่งอคาเดมี่จอห์น ไบลีย์ มารับหน้าที่ประกาศรายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลออสการ์ครั้งที่ 90 ทั้ง 24 สาขา ร่วมกับ ทิฟฟานี่ แฮดดิช และแอนดี้ เซอร์คิส

ซึ่งภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water ของผู้กำกับ กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ นั้นมีโอกาสได้ลุ้นรางวัลในปีนี้สูงสุดถึง 13 สาขา ตามมาด้วย Three Billboards Outside Ebbing, Missouri ของผู้กำกับมาร์ติน แมกโดแนก ที่ได้เข้าชิง 9 สาขา และ Dunkirk ของผู้กำกับคริสโตเฟอร์ โนแลน ที่ได้เข้าชิง 8 สาขา โดยหนังทั้ง 3 เรื่องนี้ติดโผอยู่ในรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลสูงสุดของงานสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมร่วมกับ Call Me By Your Name, Darkest Hour, Get Out, Phantom Thread, Lady Bird และ The Post ด้วย สำหรับงานประกาศผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 90 จะจัดขึ้นในค่ำคืนของวันที่ 4 มีนาคมนี้ (ตามเวลาท้องถิ่น) โดยมี จิมมี่ คิมเมล กลับมารับหน้าที่พิธีกรเป็นครั้งที่ 2

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์แต่ละสาขา

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)
– Call Me by Your Name
– Darkest Hour
– Dunkirk
– Get Out
– Lady Bird
– Phantom Thread
– The Post
– The Shape of Water
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
– ไทโมธี ชาลาเม็ต (Timothee Chalamet) จากภาพยนตร์เรื่อง Call Me by Your Name
– แดเนียล เดย์-ลูวิส (Daniel Day-Lewis) จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread
– แดเนียล คาลูย่า (Daniel Kaluuya) จากภาพยนตร์เรื่อง Get Out
– แกรี่ โอลด์แมน (Gary Oldman) จากภาพยนตร์เรื่อง Darkest Hour
– เดนเซล วอชิงตัน (Denzel Washington) จากภาพยนตร์เรื่อง Roman J. Israel, Esq.

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
– แซลลี่ ฮอว์กินส์ (Sally Hawkins) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water
– ฟรานเซส แม็คดอร์แมนด์ (Frances McDormand) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
– มาร์โก้ ร็อบบี้ (Margot Robbie) จากภาพยนตร์เรื่อง I, Tonya
– เซียร์ชา โรแนน (Saoirse Ronan) จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– เมอริล สตรีพ (Meryl Streep) จากภาพยนตร์เรื่อง The Post

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
– วิลเลม เดโฟ (Willem Dafoe) จากภาพยนตร์เรื่อง The Florida Project
– วู้ดดี้ ฮาร์เรลสัน (Woody Harrelson) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
– ริชาร์ด เจนกินส์ (Richard Jenkins) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water
– คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ (Christopher Plummer) จากภาพยนตร์เรื่อง All the Money in the World
– แซม ร็อคเวล (Sam Rockwell) จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
– แมรี่ เจ. ไบลจ์ (Mary J. Blige) จากภาพยนตร์เรื่อง Mudbound
– แอลลิสัน แจนนีย์ (Allison Janney) จากภาพยนตร์เรื่อง I, Tonya
– เลสลีย์ แมนวิลล์ (Lesley Manville) จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread
– ลอรีย์ เม็ทคาล์ฟ (Laurie Metcalf) จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– ออคทาเวีย สเปนเซอร์ (Octavia Spencer) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)
– คริสโตเฟอร์ โนแลน (Christopher Nolan) จากภาพยนตร์เรื่อง Dunkirk
– จอร์แดน พีล (Jordan Peele) จากภาพยนตร์เรื่อง Get Out
– เกรต้า เกอร์วิก (Greta Gerwig) จากภาพยนตร์เรื่อง Lady Bird
– พอล โธมัส แอนเดอร์สัน (Paul Thomas Anderson) จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread
– กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ (Guillermo del Toro) จากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animated Feature Film)
– The Boss Baby
– The Breadwinner
– Coco
– Ferdinand
– Loving Vincent

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม (Best Animated Short Film)
– Dear Basketball
– Garden Party
– Lou
– Negative Space
– Revolting Rhymes

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)
– Call Me by Your Name โดย เจมส์ ไอวอรี่ (James Ivory)
– The Disaster Artist โดย สก็อตต์ นอยสตัดเตอร์ (Scott Neustadter) และไมเคิล เอช เวเบอร์ (Michael H. Weber)
– Logan โดย สก็อต แฟรงค์ (Scott Frank), เจมส์ แมนโกลด์ (James Mangold) และไมเคิล กรีน (Michael Green)
– Molly’s Game โดย แอรอน ซอร์กิ้น (Aaron Sorkin)
– Mudbound โดย เวอร์จิล วิลเลียมส์ (Virgil Williams) และดี รีส์ (Dee Rees)

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)
– The Big Sick โดย เอมิลี่ วี. กอร์ดอน (Emily V. Gordon) และคูมาล นานจิเอนี (Kumail Nanjiani)
– Get Out โดย จอร์แดน พีล (Jordan Peele)
– Lady Bird โดย เกรต้า เกอร์วิก (Greta Gerwig)
– The Shape of Water โดย กิลเลอร์โม่ เดล โทโร่ (Guillermo del Toro) และวาเนสซ่า เทย์เลอร์ (Vanessa Taylor)
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย มาร์ติน แมกโดแนก (Martin McDonagh)

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
– Blade Runner 2049 โดย โรเจอร์ ดีกิ้นส์ (Roger Deakins)
– Darkest Hour โดย บรูโน่ เดลบอนเนล (Bruno Delbonnel)
– Dunkirk โดย ฮอยต์ ฟาน ฮอยเตมา (Hoyte van Hoytema)
– Mudbound โดย ราเชล มอร์ริสัน (Rachel Morrison)
– The Shape of Water โดย แดน ลอว์สเต็น (Dan Laustsen)

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)
– Abacus: Small Enough to Jail
– Faces Places – Icarus
– Last Men in Aleppo
– Strong Island

สาขาสารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short Subject)
– Edith+Eddie
– Heaven is a Traffic Jam on the 405
– Heroin(e)
– Knife Skills
– Traffic Stop

สาขาภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม (Best Live Action Short Film)
– DeKalb Elementary
– The Eleven O’Clock
– My Nephew Emmett
– The Silent Child
– Watu Wote/All of Us

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best Foreign Language Film)
– A Fantastic Woman (Chile)
– The Insult (Lebanon)
– Loveless (Russia)
– On Body and Soul (Hungary)
– The Square (Sweden)

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)
– Baby Driver
– Dunkirk
– I, Tonya
– The Shape of Water
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Editing)
– Baby Driver
– Blade Runner 2049 – Dunkirk
– The Shape of Water
– Star Wars: The Last Jedi

สาขาบันทึกเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Mixing)
– Baby Driver
– Blade Runner 2049
– Dunkirk
– The Shape of Water
– Star Wars: The Last Jedi

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)
– Beauty and the Beast
– Blade Runner 2049
– Darkest Hour
– Dunkirk
– The Shape of Water

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)
– Dunkirk โดย ฮานส์ ซิมเมอร์ (Hans Zimmer)
– Phantom Thread โดย จอนนี่ กรีนวู้ด (Jonny Greenwood)
– The Shape of Water โดย อเล็กซานเดอร์ เดสแพลท (Alexandre Desplat)
– Star Wars: The Last Jedi โดย จอห์น วิลเลี่ยมส์ (John Williams)
– Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย คาร์เตอร์ เบอเวลล์ (Carter Burwell)

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)
– “Mighty River” จากภาพยนตร์ Mudbound โดย แมรี่ เจ. ไบลจ์ (Mary J. Blige)
– “Mystery of Love” จากภาพยนตร์ Call Me by Your Name โดย ซุฟเฟียน สตีเวนส์ (Sufjan Stevens)
– “Remember Me” จากภาพยนตร์ Coco โดย คริสเตน แอนเดอร์สัน โลเปซ (Kristen Anderson-Lopez) และโรเบิร์ต โลเปซ (Robert Lopez)
– “Stand Up for Something” จากภาพยนตร์ Marshall โดย ไดแอน วาร์เรน (Diane Warren) และคอมมอน (Common)
– “This Is Me” จากภาพยนตร์ The Greatest Showman โดย เบนจ์ พาเซ็ค (Benj Pasek) และจัสติน พอล (Justin Paul)

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)
– Darkest Hour
– Victoria and Abdul
– Wonder

สาขาเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
– Beauty and the Beast
– Darkest Hour
– Phantom Thread
– The Shape of Water
– Victoria and Abdul

สาขาเทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
– Blade Runner 2049
– Guardians of the Galaxy Vol. 2
– Kong: Skull Island
– Star Wars: The Last Jedi
– War for the Planet of the Apes

Credit: oscars.org

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *